Công văn đề nghị hoàn trả tiền chuyển nhầm

Hiện nay, việc chuyển tiền qua ứng dụng Internet Banking của các ngân hàng là rất phổ biến và được người dùng vô cùng ưa chuộng bởi những tính năng ưu việt của nó như nhanh chóng, thuận lợi. Tuy nhiên, thực tế đã xảy ra nhiều trường hợp chuyển tiền nhầm vào tài khoản người khác do những sơ suất trong quá trình thực hiện giao dịch. Vì vậy, để lấy lại tiền do chuyển nhầm thì một trong những cách cần làm là soạn Công văn đề nghị hoàn trả tiền chuyển nhầm.

Qua bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ giới thiệu đến bạn đọc những thông tin liên quan đến Công văn đề nghị hoàn trả tiền chuyển nhầm để giúp quý bạn đọc hiểu rõ.

Chuyển tiền nhầm có lấy lại được không?

Nếu không may chuyển tiền nhầm bạn cần làm đơn tra soát gửi ngân hàng chuyển tiền để thông báo về sự cố. Ngân hàng sẽ hỗ trợ bằng cách liên hệ với người nhận, nếu người nhận tự nguyện trả lại thì rất may mắn cho người chuyển nhầm.

Tuy nhiên, quy định hiện nay không cho phép ngân hàng tiết lộ thông tin cá nhân của người nhận cho người chuyển tiền. Ngân hàng cũng không được phép can thiệp tài khoản người nhận, tự ý hoàn trả số tiền chuyển nhầm khi chưa được sự đồng ý của chủ tài khoản nhận. Do đó, nếu sau khi được ngân hàng thông tin mà người nhận nhầm không thực hiện trả lại tiền thì cần thực hiện sử dụng pháp luật. bằng việc báo công an để hỗ trợ đòi lại tiền.

Như vậy, có thể khẳng định chuyển tiền nhầm vào tài khoản người khác vẫn có thể lấy lấy được thông qua việc người nhận chuyển nhầm tự nguyện trả lại tiền hoặc nếu họ không tự nguyện thì nhờ vào các cơ quan có thẩm quyền xử lý theo đúng quy định của pháp luật.

Trách nhiệm pháp lý đặt ra nếu không hoàn trả tiền chuyển nhầm

Theo quy định thì người nhận tiền chuyển nhầm phải thực hiện hoàn trả lại tiền đã chuyển nhầm cho mình. Nếu không tuân thủ nguyên tắc trên thì đó là hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Như vậy, theo quy định trên trường hợp sử dụng trái phép số tiền mà biết là được chuyển nhầm thì sẽ bị xử phạt từ 1 triệu đến 2 triệu đồng. Trường hợp chiếm giữ trái phép tài sản của người khác mà không chịu chuyển trả lại cho chủ sở hữu thì sẽ bị xử phạt từ 2 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Nếu việc chiếm hữu hay sử dụng tài sản của người khác mà có đầy đủ các yếu tố cấu thành tội phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chiếm giữ trái phép tài sản (Điều 176 BLHS) và Tội sử dụng trái phép tài sản (điều 177 BLHS).

Công văn đề nghị hoàn trả tiền chuyển nhầm

CƠ QUAN/DOANH NGHIỆP/TỔ CHỨC

……………………………………………….

Số: …………/CV – ………………

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

—-oOo—-

CÔNG VĂN

(V.v: Đề nghị hoàn trả tiền chuyển nhầm)

Kính gửi: CÔNG TY ………………………………………………………………

– Tên Doanh nghiệp: …………………………………………………………………………………

– Mã số thuế: …………………………………………………………………………………………

– Địa chỉ trụ sở: ……………………………………………………………………………………….

– Số điện thoại: ………………………………………… Số Fax: ……………………………………

– Đại diện: Ông/Bà …………………………………….. Chức vụ: …………………………………

Căn cứ theo Hợp đồng số: ………………….. đã ký ngày …. tháng …..năm ….. giữa Công ty …………………….. và Công ty ……………………………… đã thoả thuận và thống nhất về Điều khoản Thanh toán, chúng tôi đã chuyển khoản thanh toán hợp đồng theo quy định vào ngày ….. tháng ….. năm …..

Tuy nhiên, thay vì chỉ chuyển khoản thanh toán số tiền theo hợp đồng là ……………………………. đồng (Bằng chữ: ……………………………………. đồng ), nhưng do sơ suất trong việc làm giấy tờ thanh toán, kế toán của công ty chúng tôi đã thực hiện chuyển nhầm số tiền là: …………………………….. đồng (Bằng chữ: ……………………………………. đồng ). Vì vậy, chúng tôi đã chuyển dư cho Công ty ………………….. số tiền: ……………………………. Đồng (Bằng chữ: …………………………..đồng)

Nay, Công ty ……………………………….. làm công văn này đề nghị Quý Công ty ………………… kiểm tra và chuyển lại cho Công ty ………………………………. số tiền đã chuyển thừa như trên để chúng tôi thuận tiện trong việc kiểm tra và đối chiếu sổ sách kế toán cũng như thực hiện các báo cáo gửi đến Cơ quan Thuế quản lý.

Kính mong Quý Công ty ………………………………. xem xét và sớm hồi đáp.

Trân trọng cảm ơn./.

Trên đây là những nội dung mà chúng tôi muốn chia sẻ đến bạn đọc liên quan đến Công văn đề nghị hoàn trả tiền chuyển nhầm. Chúng tôi hi vọng đưa đến những thông tin bổ ích cho Qúy bạn đọc.

Nơi nhận:

– Như trên

– ……………………

– Lưu VT

………………….., ngày ….. tháng ….. năm ….

ĐẠI DIỆN CƠ QUAN/DOANH NGHIỆP/TỔ CHỨC

(Ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)

Danh mục:
Nguồn: https://globalizethis.org
This entry was posted in Chưa phân loại. Bookmark the permalink.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *