Pháp luật

Trách nhiệm sửa chữa tài sản cho thuê?

Tôi sở hữu thuê một phòng trọ, ở được vài tháng thì hệ thống nhà vệ sinh bắt đầu hư hỏng dần. Tôi đã nhiều lần nói với chủ nhà, yêu cầu họ lên sửa

Tôi sở hữu thuê một phòng trọ, ở được vài tháng thì hệ thống nhà vệ sinh bắt đầu hư hỏng dần. Tôi đã nhiều lần nói với chủ nhà, yêu cầu họ lên sửa. Mỗi lần tôi yêu cầu họ đề gật đầu nhưng rồi cũng chẳng thấy lên sửa. Mới đây tôi lại yêu cầu chủ nhà sửa nhanh cho tôi thì họ bảo tôi phải tự thay vì lúc họ giao phòng mọi vật dụng trong nhà tắm hoàn toàn ko sở hữu hư hỏng gì, vấn tiêu dùng tốt. Trường hợp này, tôi phải làm như thế nào ạ? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.

Trả lời

Thứ nhất, về nghĩa vụ của bên cho thuê theo điều 477 bộ luật dân sự 2015 quy định:

Điều 477. Nghĩa vụ bảo đảm giá trị sử dụng của tài sản thuê
một. Bên cho thuê phải bảo đảm tài sản thuê trong tình trạng như đã thỏa thuận, phù hợp với mục đích thuê trong suốt thời gian cho thuê; phải sửa chữa những hư hỏng, khuyết tật của tài sản thuê, trừ hư hỏng nhỏ mà theo tập quán bên thuê phải tự sửa chữa.
2. Trường hợp tài sản thuê bị giảm sút giá trị sử dụng mà ko do lỗi của bên thuê thì bên thuê sở hữu quyền yêu cầu bên cho thuê thực hiện một hoặc một số biện pháp sau đây:
a) Sửa chữa tài sản;
b) Giảm giá thuê;
c) Đổi tài sản khác hoặc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu tài sản thuê sở hữu khuyết tật mà bên thuê ko biết hoặc tài sản thuê ko thể sửa chữa được mà do đó mục đích thuê ko đạt được.
3. Trường hợp bên cho thuê đã được thông báo mà ko sửa chữa hoặc sửa chữa ko kịp thời thì bên thuê sở hữu quyền tự sửa chữa tài sản thuê với kinh phí hợp lý, nhưng phải báo cho bên cho thuê và sở hữu quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán kinh phí sửa chữa.

Thứ hai, về nghĩa vụ của bên thuê tài sản, Điều 479 quy định:

Điều 479. Nghĩa vụ bảo quản tài sản thuê
một. Bên thuê phải bảo quản tài sản thuê, phải bảo dưỡng và sửa chữa nhỏ; nếu làm mất, hư hỏng thì phải bồi thường.
Bên thuê ko nhận trách nhiệm về những hao mòn tự nhiên do sử dụng tài sản thuê.
2. Bên thuê sở hữu thể tu sửa và làm tăng giá trị tài sản thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý và sở hữu quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán kinh phí hợp lý.

Theo đó:
– Nếu nhà hành khách thuê bị hư hỏng mà ko phải do lỗi của hành khách thì hành khách sở hữu quyền yêu cầu chủ nhà sửa chữa nhà. Chủ nhà sở hữu nghĩa vụ phải sửa chữa, bảo dưỡng, khắc phục hư hỏng. Trong trường hợp chủ nhà cố tình ko sửa chữa, bảo dưỡng thì hành khách sở hữu thể tự sửa chữa và thông báo cho chủ nhà biết đồng thời yêu cầu chủ nhà thanh toán kinh phí sửa chữa. Trong trường hợp này, hành khách cũng sở hữu thể chấm dứt hợp đồng thuê nhà và yêu cầu chủ nhà bồi thường thiệt hại do nhà bị hư hỏng gây ra.
– Nếu nhà bị hư hỏng do lỗi về phía hành khách, hành khách sở hữu trách nhiệm sửa chữa và bồi thường thiệt hại do nhà hư hỏng gây ra. Tuy nhiên hành khách ko phải nhận trách nhiệm về những hao mòn tự nhiên do sử dụng nhà thuê.

Nguồn : Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button