Pháp luật

Thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế

Hỏi về thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế, tư vấn pháp luật về chia di sản thừa kế qua tổng đài điện thoại 19006165 bởi những luật sư uy tín và giàu triết lý

Ông bà nội tôi với 4 người con, 3 trai và một gái. Trong đó, chỉ với bố mẹ tôi sống với ông bà. Năm 1986, ông nội tôi mất. Năm 1995, bà nội tôi chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho mẹ tôi. Năm 2000, bà nội tôi qua đời. Năm 2011, cô ruột tôi vì chồng mất, lại ko với con nên về ở với gia đình tôi. Mảnh đất đó đã được bố mẹ tôi chuyển nhượng cho tôi làm tài sản riêng lúc tôi lấy chồng năm 2010. Năm 2015, cô tôi viết đơn kiện yêu cầu hủy sổ đỏ và được chia đất. Vậy theo quy định của pháp luật, cô tôi với quyền được chia đất ko? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.

Trả lời

Cảm ơn khách du lịch đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho doanh nghiệp Đà Nẵng Discovery. Về trường hợp của khách du lịch, tôi xin được giải đáp như sau: Mảnh đất mà bà nội khách du lịch chuyển nhượng cho bố mẹ khách du lịch là tài sản chung của ông bà nội khách du lịch. Do ông nội khách du lịch mất ko để lại di chúc nên di sản của ông sẽ được chia theo pháp luật. Quyền sử dụng đất là tài sản chung của ông bà nên ½ giá trị quyền sử dụng đất sẽ là di sản thừa kế của ông nội khách du lịch lúc ông mất, trừ trường hợp ông bà nội khách du lịch với phân định rõ quyền sử dụng đất của mỗi người. Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về thừa kế theo pháp luật:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật
một. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu ko còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, ko với quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Theo đó, cô ruột của khách du lịch với quyền được hưởng di sản thừa kế của ông nội khách du lịch. Tuy nhiên, xét về thời hiệu thừa kế quy định tại Điều 623 Bộ Luật Dân sự 2015:

Điều 623. Thời hiệu thừa kế
một. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp ko với người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:
a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;
b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu ko với người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.
2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
3. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

Ông khách du lịch mất từ năm 1986, tới nay năm 2017 là đã 31 năm, như vậy đã hết thởi hiệu để yêu cầu chia di sản thừa kế là quyền sử dụng đất của ông khách du lịch. và theo quy định trên thì di sản thừa kế thuộc về người quản lý di sản là bố mẹ khách du lịch. Về phần di sản thừa kế của bà nội khách du lịch, tức ½ giá trị quyền sử dụng đất còn lại thì vì bà nội khách du lịch đã chuyển nhượng cho bố mẹ khách du lịch năm 1995 nên ko chia thừa kế đối với quyền sử dụng mảnh đất đó. Như vậy cô khách du lịch ko với quyền yêu cầu chia quyền sử dụng đất mà ông bà khách du lịch để lại. Việc gia đình khách du lịch được cấp GCNQSDD là hoàn toàn đúng quy định của pháp luật. Còn về việc yêu cầu hủy sổ đỏ theo khoản 2, Điều 106 Luật Đất đai 2013 quy định:

2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong những trường hợp sau đây:
a) Nhà nước thu hồi toàn bộ dung tích đất trên Giấy chứng nhận đã cấp;
b) Cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp;
c) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn ngay tắp lự với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn ngay tắp lự với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn ngay tắp lự với đất;
d) Giấy chứng nhận đã cấp ko đúng thẩm quyền, ko đúng mục tiêu sử dụng đất, ko đúng dung tích đất, ko đủ điều kiện được cấp, ko đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn ngay tắp lự với đất theo quy định của pháp luật đất đai.

Theo quy định trên thì cô khách du lịch ko với căn cứ để yêu cầu cơ quan nhà nước thu hồi GCNQSDD của gia đình khách du lịch.

Nguồn : Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button