Pháp luật

Bồi thường lúc người chưa thành niên gây thiệt hại

Người chưa thành niên gây thiệt hại thì ai là người mang trách nhiệm phải bồi thường, trách nhiệm bồi thường của bố mẹ lúc con gây thiệt hại được pháp luật quy định như thế nào?

Con tôi năm nay 8 tuổi. Lúc đang chơi ở ngõ thì bị một đứa trẻ 10 tuổi con nhà hàng xóm đi xe đạp đâm vào, dẫn tới ngã gãy tay, phải nhập viện điều trị. Giờ tôi muốn đòi bồi thường thì phải đòi ai? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn!

Trả lời

Chào hành khách. Cảm ơn hành khách đã tin tưởng và liên hệ với Danang Discovery. Điều 586 Bộ luật dân sự 2015 mang quy định về năng lực nhận trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân như sau:

Điều 586. Năng lực nhận trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân
một. Người từ đủ mười tám tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường.
2. Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ ko đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại mang tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 599 của Bộ luật này.
Người từ đủ mười lăm tuổi tới chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu ko đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.
3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người mang nan giải trong nhận thức, làm chủ hành vi gây thiệt hại mà mang người giám hộ thì người giám hộ đó được tiêu dùng tài sản của người được giám hộ để bồi thường; nếu người được giám hộ ko mang tài sản hoặc ko đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu người giám hộ chứng minh được mình ko mang lỗi trong việc giám hộ thì ko phải lấy tài sản của mình để bồi thường.

Như vậy, trường hợp hành khách, do người gây thiệt hại cho con của hành khách mới mang 10 tuổi, nên cha mẹ của đứa trẻ đã gây ra thiệt hại phải bồi thường toàn bộ thiệt hại cho con của hành khách.

Nếu đứa trẻ gây ra thiệt hại ko còn cha mẹ thì người giám hộ của đứa trẻ đó mang trách nhiệm được tiêu dùng tài sản của đứa trẻ đó (nếu mang) để bồi thường, còn nếu đứa trẻ ko mang tài sản hoặc ko đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ của cháu phải bồi thường bằng tài sản của mình (trừ trường hợp người giám hộ chứng minh được họ ko mang lỗi trong việc giám hộ người gây thiệt hại).

Trường hợp cha mẹ hoặc người giám hộ của đứa trẻ gây thiệt hại ko thực hiện việc bồi thường thì hành khách mang thể làm đơn khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại ra Tòa án nhân dân quận/huyện nơi cha mẹ hoặc người giám hộ của cháu đang cư trú, làm việc.

Trên đây là sự tư vấn của Danang Discovery về vấn đề “Trách nhiệm bồi thường lúc người chưa thành niên gây thiệt hại”. Hi vọng câu trả lời của Danang Discovery sẽ giúp hành khách giải quyết được tình huống hành khách đang gặp phải. Xin cảm ơn.

Nguồn : Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button