Pháp luật

Tư vấn mua nhà, đất qua vi bằng

Mua nhà đất bằng vi bằng mang hợp pháp ko? Trường hợp nào thì mang thể mua bán nhà bằng vi bằng. Lập vi bằng mua bán nhà chưa mang giấy tờ

Trường hợp mua nhà,đất chưa mang đầy đủ giấy tờ pháp lý thì mang thể lập vi bằng mua bán hay ko? Giá trị pháp lý lúc mua nhà, đất bằng vi bằng như thế nào?

Trả lời

Theo quy định tại khoản 3 điều 167 luật đất đai 2013 quy định về những trường hợp phải công chứng lúc mua bán bất động sản gồm:

Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất
3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện những quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:
a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn ngay lập tức với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;
b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn ngay lập tức với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn ngay lập tức với đất, tài sản gắn ngay lập tức với đất mà một bên hoặc những bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của những bên;
c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn ngay lập tức với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;
d) Việc công chứng thực hiện tại những tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Cụ thể tại điều 64 nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định cụ thể:

Điều 64. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn ngay lập tức với đất
một. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn ngay lập tức với đất của hộ gia đình phải được người mang tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự ký tên.
2. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn ngay lập tức với đất của nhóm người sử dụng đất, nhóm chủ sở hữu tài sản gắn ngay lập tức với đất phải được tất cả những thành viên trong nhóm ký tên hoặc mang văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự, trừ trường hợp những chủ sở hữu căn hộ cùng sử dụng chung thửa đất trong nhà chung cư.

Tại điều 122 luật nhà ở 2014 cũng quy định về việc công chứng hợp đồng mua nhà như sau:

Điều 122. Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm mang hiệu lực của hợp đồng về nhà ở
một. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
Đối với những giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm mang hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.
2. Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà mang một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì ko phải phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp những bên mang nhu cầu.
Đối với những giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm mang hiệu lực của hợp đồng là do những bên thỏa thuận; trường hợp những bên ko mang thỏa thuận thì thời điểm mang hiệu lực của hợp đồng là thời điểm ký kết hợp đồng.
3. Văn bản thừa kế nhà ở được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự.
4. Việc công chứng hợp đồng về nhà ở được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng; việc chứng thực hợp đồng về nhà ở được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi mang nhà ở.

Như vậy, nếu bất động sản chưa mang giấy tờ hợp pháp thì việc lập vi bằng để mua nhà đất sẽ ko mang giá trị. Theo quy định tại khoản 4 điều 37 nghị định 08/2020/NĐ-CP cũng quy định rõ về những trường hợp thừa phát lại ko được làm trong đó gồm:

Điều 37. những trường hợp ko được lập vi bằng
4. Xác nhận nội dung, việc ký tên trong hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định thuộc phạm vi hoạt động công chứng, chứng thực; xác nhận tính chính xác, hợp pháp, ko trái đạo đức xã hội của bản dịch giấy tờ, văn bản từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài hoặc từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt; xác nhận chữ ký, bản sao đúng với bản chính.

Do vậy, thông thường những đơn vị thừa phát lại sẽ ko lập vi bằng những trường hợp mua bán nhà, đất tự nhiên đủ giấy tờ. Vì vậy, việc mua bán nhà bằng vi bằng sẽ ko thể thực hiện. Trên thực tiễn, một số trường hợp do ko lập được vi bằng sẽ lập giấy viết tay nhưng việc này sẽ đem lại nhiều rủi ro cho người mua nên khách hàng cần lưu ý lúc tiến hành những hoạt động mua bán nhà đất chưa mang giấy tờ

Hỏi đáp về mua nhà, đất qua vi bằng

mang nên lập vi bằng lúc mua nhà, đất hay ko?

Do vậy, bản chất những trường hợp mua nhà bằng vi bằng đều bất hợp pháp. lúc giao dịch ko hoàn thành những quy định của pháp luật mang thể xảy ra nhiều tranh chấp, trong đó nổi bật là việc giao dịch ko được pháp luật công nhận. Nếu mua nhà bằng vi bằng người mua cần xem xét rõ giá trị pháp lý của giấy tờ. Trong trường hợp ko năm rõ mang thể liên hệ luật sư để tư vấn xem xét

những rủi ro lúc mua nhà bằng vi bằng

– Người bán nhà ko mang quyền sở hữu để bán nhà dẫn tới giao dịch vô hiệu, việc đòi lại tiền nan giải do những quy định phức tạp về dân sự
– Đất đai mang tranh chấp, ko được cấp sổ đỏ
– Đất đai tọa lạc trong khu vực hành lang bảo vệ sông, đất quy hoạch

Nguồn : Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button