Pháp luật

Thuế suất của dịch vụ thiết kế website?

Mức thuế suất đối với dịch vụ thiết kế website là bao nhiêu tiền? Mức thuế đối với dịch vụ thiết kế website

vừa qua thấy một số hành khách sở hữu thắc mắc về câu hỏi này nên mình xin đưa ra vài câu hỏi này và thường câu hỏi thường gặp nhất là “Đối với dịch vụ thiết kế website thì áp mức thuế suất bao nhiêu?“. Căn cứ khoản 21 điều 4 thông tư 219/2013/TT-BTC quy định như sau:

Điều 4. mục tiêu ko chịu thuế GTGT
21. Chuyển giao khoa học theo quy định của Luật chuyển giao khoa học; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao khoa học, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ sở hữu tất nhiên chuyển giao máy móc, thiết bị thì mục tiêu ko chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị khoa học, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp ko tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị khoa học, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.
ứng dụng máy tính bao gồm sản phẩm ứng dụng và dịch vụ ứng dụng theo quy định của pháp luật.

Xem qua 2 văn bản sau giúp ta làm rõ nghĩa hơn quy định trên:
– Nghị định 71/2007/NĐ-CP do Chính Phủ ban hành nghày 03/05/2007 quy định khía cạnh và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật khoa học Thông tin về công nghiệp khoa học thông tin
– Thông tư 09/2013/TT-BTTTT do Bộ thông tin và Truyền thông ban hành ngày 8/4/2013

Sản phẩm ứng dụng là gì?

Sản phẩm ứng dụng là ứng dụng và tài liệu tất nhiên được sản xuất và được thể hiện hay lưu trữ ở bất kỳ một dạng vật thể nào, sở hữu thể được mua bán hoặc chuyển giao cho mục tiêu khác khai thác, sử dụng.

Xem thêm: Ưu đãi thuế sản xuất ứng dụng

Dịch vụ ứng dụng là gì?

Dịch vụ ứng dụng là họat động trực tiếp tư vấn, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì ứng dụng và những hoạt động tương tự khác liên quan tới ứng dụng. Vậy câu trả lời cho câu hỏi “thiết kế website” rơi vào nhóm nào? Thiết kế website được đưa vào Nhóm ứng dụng ứng dụng – ứng dụng quản trị, xử lý thông tin cho website!

Ngoài ra: Theo công văn số 22099/CT-HTr ngày 3/11/2005 của Cục Thuế TP Hà Nội hỏi về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ thiết kế Website và căn cứ hosting (cho thuê máy chủ hoạt động Website), Tổng cục Thuế sở hữu ý kiến như sau:
– Hoạt động thiết kế Website là dịch vụ ứng dụng thuộc mục tiêu ko chịu thuế giá trị gia tăng.
– Dịch vụ cho thuê máy chủ để hoạt động website áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%

Hiện nay, ngành dịch vụ ứng dụng được miễn thuế,thiết kế website cũng là một dạng của nó nên được miễn thuế tuy nhiên chỉ được trong 4 năm đầu.những ngành như cung cấp dịch vụ hosting, domain thì vẫn phải chịu thuế.

Do đó thiết kế website là ko chịu thuế tuy nhiên nếu doanh nghiệp sở hữu cung cấp dịch vụ tên miền, máy chủ thì thuế vẫn là 10%.

Nguồn : Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button