Pháp luật

thống kê hóa đơn bỏ sót

Xử lý hóa đơn của doanh nghiệp lúc quên ko thống kê, cách thức kế khai hóa đơn bỏ sót của doanh nghiệp. Hóa đơn bỏ sót với được thống kê hay ko?

Hoá đơn đầu ra, đầu vào bỏ sót chưa thống kê thì thực hiện thống kê như thế nào? Cách thức xử lý hoá đơn bỏ sót chưa thống kê (áp dụng với cả hoá đơn đầu ra và hoá đơn đầu vào)

Trả lời

Theo quy định tại điều 12 luật thuế GTGT 2008 (sửa đổi bổ sung năm 2013) quy định việc khấu trừ thuế GTGT như sau:

Điều 12. Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
một. Cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thuế được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào như sau:
đ) Thuế giá trị gia tăng đầu vào phát sinh trong tháng nào được thống kê, khấu trừ lúc xác định số thuế phải nộp của tháng đó. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế giá trị gia tăng đầu vào lúc thống kê, khấu trừ bị sai sót thì được thống kê, khấu trừ bổ sung trước lúc cơ quan thuế thông báo quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

Tại điều 8 thông tư 219/2013/TT-BTC quy định:

Điều 8. Thời điểm xác định thuế GTGT
một. Đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, ko phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
2. Đối với cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ, ko phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
Đối với dịch vụ viễn thông là thời điểm hoàn thành việc đối soát dữ liệu về cước dịch vụ liên kết viễn thông theo hợp đồng kinh tế giữa những cơ sở kinh doanh dịch vụ viễn thông nhưng chậm nhất ko quá 2 tháng kể từ tháng phát sinh cước dịch vụ liên kết viễn thông.

Tại điểm a khoản 5 điều 12 thông tư 219/2013/TT-BTC quy định

Điều 12. Phương pháp khấu trừ thuế
5. Xác định số thuế GTGT phải nộp:
Cơ sở kinh doanh thuộc mục tiêu tính thuế theo phương pháp khấu trừ thuế lúc bán hàng hóa, dịch vụ phải tính và nộp thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ bán ra. lúc lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ, cơ sở kinh doanh phải ghi rõ giá bán chưa với thuế, thuế GTGT và tổng số tiền người mua phải thanh toán. Trường hợp hóa đơn chỉ ghi giá thanh toán (trừ trường hợp được phép sử dụng chứng từ đặc thù), ko ghi giá chưa với thuế và thuế GTGT thì thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ bán ra phải tính trên giá thanh toán ghi trên hóa đơn, chứng từ

Tại khoản 8 Điều 14 thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn:

Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong kỳ nào được thống kê, khấu trừ lúc xác định số thuế phải nộp của kỳ đó, ko phân biệt đã xuất sử dụng hay còn để trong kho.
Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào lúc thống kê, khấu trừ bị sai sót thì được thống kê, khấu trừ bổ sung trước lúc cơ quan thuế, cơ quan với thẩm quyền thông báo quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

Như vậy, việc thống kê hoá đơn bỏ sót thực hiện như sau:
Đối với người bán: hóa đơn đầu ra xuất bán phát sinh kỳ nào thì thực hiện khai bổ sung, điều chỉnh kỳ tính thuế phát sinh hóa đơn đó theo quy định.
Ví dụ 4: Tháng 04/2015 người nộp thuế phát hiện hóa đơn GTGT đầu ra phát sinh tháng 01/2015 chưa thống kê thì người nộp thuế nộp hồ sơ khai bổ sung, điều chỉnh hồ sơ khai thuế GTGT của kỳ tính thuế tháng 01/2015 theo quy định.
Đối với người mua: thời điểm phát hiện hóa đơn bỏ sót kỳ nào thì thống kê, khấu trừ bổ sung tại kỳ tính thuế phát hiện hóa đơn bỏ sót nhưng phải trước lúc cơ quan thuế, cơ quan với thẩm quyền thông báo quyết định, kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
Ví dụ 5: Tháng 05/2015 người nộp thuế phát hiện hóa đơn mua vào phát sinh tháng 12/2014 chưa thống kê thì NNT thống kê vào “Mục I – Hàng hóa, dịch vụ mua vào trong kỳ” trên tờ khai 01/GTGT của kỳ tính thuế tháng 04/2015 (nếu còn trong thời hạn khai thuế) hoặc tháng 05/2015 nhưng phải trước lúc cơ quan thuế, cơ quan với thẩm quyền thông báo quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.”

Như vậy:
– Đối với hóa đơn đầu vào bị bỏ sót thì doanh nghiệp thống kê, điều chỉnh trực tiếp vào kì mà phát hiện sai sót, ko phải lập tờ khai bổ sung của kì hóa đơn
– Đối với hóa đơn đầu ra bị bỏ sót  thì doanh nghiệp sẽ thống kê điều chỉnh bổ sung vào kì mà hóa đơn bị bỏ sót

Thời hạn thống kê hóa đơn với thể hiểu ngầm là ko giới hạn cho tới lúc doanh nghiệp được quyết toán thuế thì hóa đơn đó vẫn được chấp nhận

Xem thêm: Công văn 4943/TCT-KK ngày 23/11/2015 về hướng dẫn một số vướng mắc về khai thuế và khai bổ sung hồ sơ khai thuế

3. thống kê hóa đơn trên hồ sơ khai thuế
a) thống kê hóa đơn bỏ sót
– Khoản 6 Điều một Luật số 31/2013/QH13 quy định “đ) Thuế giá trị gia tăng đầu vào phát sinh trong tháng nào được thống kê, khấu trừ lúc xác định số thuế phải nộp của tháng đó. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế giá trị gia tăng đầu vào lúc thống kê, khấu trừ bị sai sót thì được thống kê, khấu trừ bổ sung trước lúc cơ quan thuế thông báo quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.”
– Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính:
+ Điều 8 hướng dẫn thời Điểm xác định thuế GTGT:
“một. Đối với bán hàng hóa là thời Điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, ko phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
2. Đối với cung ứng dịch vụ là thời Điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời Điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ, ko phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền….”
+ Tiết a, Khoản 5, Điều 12 hướng dẫn: “Cơ sở kinh doanh thuộc mục tiêu tính thuế theo phương pháp khấu trừ thuế lúc bán hàng hóa, dịch vụ phải tính và nộp thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ bán ra.”
+ Khoản 8 Điều 14 hướng dẫn: “Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong kỳ nào được thống kê, khấu trừ lúc xác định số thuế phải nộp của kỳ đó, ko phân biệt đã xuất sử dụng hay còn để trong kho.
Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào lúc thống kê, khấu trừ bị sai sót thì được thống kê, khấu trừ bổ sung trước lúc cơ quan thuế, cơ quan với thẩm quyền thông báo quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.”
Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp người nộp thuế phát hiện hóa đơn, chứng từ của những kỳ trước bị bỏ sót chưa kê khai thì thực hiện thống kê, khấu trừ bổ sung như sau:
– Đối với người bán: hóa đơn đầu ra xuất bán phát sinh kỳ nào thì thực hiện khai bổ sung, Điều chỉnh kỳ tính thuế phát sinh hóa đơn đó theo quy định.
Ví dụ 4: Tháng 04/2015 người nộp thuế phát hiện hóa đơn GTGT đầu ra phát sinh tháng 01/2015 chưa thống kê thì người nộp thuế nộp hồ sơ khai bổ sung, Điều chỉnh hồ sơ khai thuế GTGT của kỳ tính thuế tháng 01/2015 theo quy định.
– Đối với người mua: thời Điểm phát hiện hóa đơn bỏ sót kỳ nào thì thống kê, khấu trừ bổ sung tại kỳ tính thuế phát hiện hóa đơn bỏ sót nhưng phải trước lúc cơ quan thuế, cơ quan với thẩm quyền thông báo quyết định, kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
Ví dụ 5: Tháng 05/2015 người nộp thuế phát hiện hóa đơn mua vào phát sinh tháng 12/2014 chưa thống kê thì NNT thống kê vào “Mục I – Hàng hóa, dịch vụ mua vào trong kỳ” trên tờ khai 01/GTGT của kỳ tính thuế tháng 04/2015 (nếu còn trong thời hạn khai thuế) hoặc tháng 05/2015 nhưng phải trước lúc cơ quan thuế, cơ quan với thẩm quyền thông báo quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
b) thống kê hóa đơn Điều chỉnh
Thông tư số 39/2013/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:
– Khoản 3 Điều 20: “Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã thống kê thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc với thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn Điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ Điều chỉnh (tăng, giảm) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn Điều chỉnh, người bán và người mua thống kê Điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn Điều chỉnh ko được ghi số âm (-).”
– Điểm 2.8 Phụ lục 4: “Tổ chức, cá nhân mua hàng hóa, người bán đã xuất hóa đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hóa ko đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hóa, lúc xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hóa đơn, trên hóa đơn ghi rõ hàng hóa trả lại người bán do ko đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT (nếu với).
Trường hợp người mua là mục tiêu ko với hóa đơn, lúc trả lại hàng hóa, bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hóa, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá ko với thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hóa đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hóa đơn), nguyên do trả hàng và bên bán thu hồi hóa đơn đã lập.”
Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp người bán đã xuất hóa đơn, người mua đã nhận hàng, bên bán và bên mua đã thực hiện thống kê thuế GTGT theo quy định. Sau đó, bên bán và bên mua phát hiện hàng hóa đã giao ko đúng quy cách, chất lượng phải trả lại một phần hay toàn bộ hàng hóa, Điều chỉnh giá trị hàng hóa bán ra thì phải lập hóa đơn trả lại hàng hóa hoặc lập hóa đơn Điều chỉnh theo quy định. Căn cứ hóa đơn trả lại hàng hoặc hóa đơn Điều chỉnh, bên bán thực hiện thống kê Điều chỉnh doanh số bán và thuế GTGT đầu ra, bên mua Điều chỉnh doanh số mua và thuế GTGT đầu vào tại kỳ tính thuế phát sinh hóa đơn trả lại hàng hoặc phát sinh hóa đơn Điều chỉnh.
Ví dụ 6: Tháng 05/2015 doanh nghiệp A xuất hóa đơn bán hàng cho doanh nghiệp B với tổng giá trị hàng hóa bán ra là 100 triệu đồng, thuế GTGT đầu ra 10 triệu đồng. doanh nghiệp A và doanh nghiệp B đã thực hiện thống kê hóa đơn này theo quy định. Tháng 07/2015, doanh nghiệp B phát hiện hàng hóa đã giao ko đúng quy cách, chất lượng.
– Trường hợp doanh nghiệp B trả lại toàn bộ hàng hóa: doanh nghiệp B xuất hóa đơn trả lại hàng cho doanh nghiệp A với giá trị hàng hóa trả lại là 100 triệu đồng, thuế GTGT là 10 triệu đồng. Căn cứ hóa đơn trả lại hàng, doanh nghiệp A Điều chỉnh giảm doanh số bán và thuế GTGT đầu ra, doanh nghiệp B Điều chỉnh giảm doanh số mua và thuế GTGT đầu vào tại kỳ tính thuế tháng 07/2015 (nếu còn trong thời hạn khai thuế) hoặc tháng 08/2015.
– Trường hợp hai bên thống nhất Điều chỉnh giảm giá bán: doanh nghiệp A xuất hóa đơn Điều chỉnh giảm giá trị hàng hóa và thuế GTGT theo quy định. Căn cứ hóa đơn Điều chỉnh, doanh nghiệp A Điều chỉnh giảm doanh số bán và thuế GTGT đầu ra, doanh nghiệp B Điều chỉnh giảm doanh số mua và thuế GTGT đầu vào tại kỳ tính thuế tháng 07/2015 (nếu còn trong thời hạn khai thuế) hoặc tháng 08/2015.

Xem thêm: Công văn 2558/CT-TTHT ngày 17/01/2019 về thống kê hóa đơn bỏ sót

Căn cứ những quy định nêu trên, trường hợp ngày 17/3/2017 doanh nghiệp TNHH Cát Lâm phát hiện hóa đơn, chứng từ của kỳ tính thuế tháng 01/2017 bỏ sót, chưa thống kê; ngày 16/12/2017 phát hiện hóa đơn, chứng từ của kỳ tính thuế tháng 10/2017 bỏ sót, chưa thống kê thì doanh nghiệp thực hiện thống kê khấu trừ, bổ sung như sau:
– Đối với hóa đơn đầu vào: thời điểm phát hiện hóa đơn bỏ sót kỳ nào thì thống kê, khấu trừ bổ sung tại kỳ tính thuế phát hiện hóa đơn bỏ sót nhưng phải trước lúc cơ quan thuế, cơ quan với thẩm quyền thông báo quyết định, kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
– Đối với hóa đơn đầu ra: hóa đơn đầu ra xuất bán phát sinh kỳ nào thì thực hiện khai bổ sung, điều chỉnh kỳ tính thuế phát sinh hóa đơn đó. doanh nghiệp tự xác định tiền chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế phải nộp tăng thêm, số ngày chậm nộp và mức tính chậm nộp theo quy định.
Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để doanh nghiệp TNHH Cát Lâm được biết và thực hiện./.

Nguồn : Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button