Pháp luật

Phạt cọc lúc chấm dứt hợp đồng thuê nhà

Tôi mang thuê nhà một năm của chủ nhà và đặt cọc một tháng tiền nhà, nay do hoàn cảnh phải chuyển công tác nên tôi muốn chấm dứt hợp đồng lúc mới được 6 tháng

Tôi mang thuê nhà một năm của chủ nhà và đặt cọc một tháng tiền nhà, nay do hoàn cảnh phải chuyển công tác nên tôi muốn chấm dứt hợp đồng lúc mới được 6 tháng. Chủ nhà nói tôi vi phạm hợp đồng và ko trả tiền cọc. Tôi mang thể khởi kiện đòi lại tiền được hay ko?

Trả lời

Theo quy định tại Điều 328 Bộ luật dân sự năm 2015 về đặt cọc, thì việc đặt cọc mang tác dụng đảm bảo việc một trong hai bên giao kết thực hiện đúng theo giao kết của hợp đồng. Nếu một trong hai bên hủy hợp đồng trái luật thì sẽ bị phạt cọc.

Mặt khác theo Khoản 2 Điều 131 Luật nhà ở năm 2014 quy định trường hợp thuê nhà ở ko thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở được thực hiện lúc mang một trong những trường hợp sau:

Điều 131. những trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở
a) Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn; trường hợp trong hợp đồng ko xác định thời hạn thì hợp đồng chấm dứt sau 90 ngày, kể từ ngày bên cho thuê nhà ở thì phải mang thông báo cho bên thuê nhà ở biết việc chấm dứt hợp đồng;
b) Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng….
Theo Điều 132 Luật nhà ở năm 2014 cũng quy định: “3. Bên thuê nhà ở sẽ mang quyền tự đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở lúc bên cho thuê nhà ở mang một trong những hành vi sau đây:
a) ko sửa chữa nhà ở lúc mang hư hỏng nặng;
b) Tăng giá thuê nhà ở bất hợp lý hoặc tăng giá thuê nhà mà ko thông báo cho bên thuê nhà biết trước theo thỏa thuận;
c) lúc quyền sử dụng nhà ở bị hạn chế do tiện dụng của người thứ ba.

Do đó việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà hợp pháp trong trường hợp thỏa thuận được với chủ nhà hoặc thuộc một trong những trường hợp trên thì phía bên nhận đặt cọc (bên cho thuê nhà) sẽ phải trả lại tài sản đặt cọc cho bên đặt cọc là khách du lịch.

Như vậy, đối với trường hợp này tốt nhất khách du lịch nên thỏa thuận với chủ nhà để chấm dứt hợp đồng, nếu việc chấm dứt ko đúng quy định thì việc chủ nhà giữ lại tiền cọc hoàn toàn hợp pháp và khách du lịch ko thể đòi lại được tiền

Nguồn : Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button