Đất Sản Xuất Kinh Doanh Phi Nông Nghiệp Không Phải Là Đất Thương Mại Dịch Vụ

Chuyển đất thương mại, dịch vụ sang đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp mà không đăng ký bị xử phạt như thế nào?

*

Hiện nay, khi kinh tế xã hội phát triển nhu cầu của con người về tư liệu sản xuất, phục vụ đời sống, sản xuất cũng ngày càng tăng cao. Trong đó “đất đai” là một tư liệu quan trọng không thể thiếu. Để đưa loại tư liệu này vào đời sống sản xuất; kinh doanh,…của mình, thông thường người dân sẽ phải thông qua một số hoạt động như nhận chuyển nhượng; nhận thừa kế; chuyển đổi; chuyển mục đích sử dụng,vv,,,. Song song với quá trình ấy là sự kéo theo hàng loạt các vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai do người dân chưa hiểu biết về pháp luật.

Bạn đang xem: Đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại dịch vụ

Vi phạm hành chính trong đất đai là những hành vi xâm hại đến trật tự quản lý hành chính nhà nước trong lĩnh vực đất đai. Những vi phạm trên có thể phát sinh trong quá trình quản lý; và sử dụng đất đất đai của nhà nước và người sử dụng đất như trong quá trình giao đất; cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất,…

Hệ quả của các hành vi này đó chính là gây ra những thiệt hại to lớn cho nhà nước; ảnh hưởng quyền và lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất; gây khó khăn cho nhà nước trong công tác quản lý đất đai nói riêng; và trật tự pháp luật nói chung.

Hiện nay, khi muốn chuyển đổi mục đích sử dụng đất; người dân cần thực hiện thủ tục cấp phép tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Bên cạnh những trường hợp phải xin cấp phép (được quy định chi tiết tại Điều 57 Luật đất đai 2013) thì vẫn có những trường hợp người dân được chuyển đổi mục đích sử dụng mà không cần phải xin cấp phép; và chỉ cần thực hiện thủ tục đăng ký biến động.

Tuy nhiên, nhiều người dân do chưa hiểu biết về pháp luật nên trên thực tế; có những trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng dù không phải xin cấp phép; và họ chủ quan không thực hiện thủ tục đăng ký. Từ đó có thể trở thành hành vi vi phạm hành chính. Một trong những trường hợp phổ biến tại nhiều địa phương đó chính là hành vi chuyển mục đích sử dụng từ đất thương mại; dịch vụ sang đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp mà không thực hiện thủ tục đăng ký. Vậy hành vi này bị xử phạt như thế nào, mức xử phạt ra sao?

Nhận thấy những vướng mắc chung của nhiều người dân; Luật Tuệ An xin cung cấp bạn đọc những thông tin về xử phạt vi phạm hành chính khi người dân chuyển mục đích sử dụng đất từ đất thương mại; dịch vụ sang đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp mà không thực hiện thủ tục đăng ký như sau:Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất mà không phải xin cấp phép tại cơ quan có thẩm quyền hiện nayHình thức và mức xử phạt đối với trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đấtưthương mại; dịch vụ sang đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp mà không đăng ký biến động Thời hiệu xử phạt đối với hành vi trên

*

LuậtTuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7:1900.4580

LuậtTuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7:1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Xem thêm: Cách Chơi Phi Dao Shopee Game Trong Ứng Dụng Shopee, Chơi Game Shopee: Vừa Giải Tỏa Stress Hiệu Quả

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất mà không phải xin cấp phép tại cơ quan có thẩm quyền hiện nay

Hiện nay, một số trường hợp mà người sử dụng đất được tự ý chuyển mục đích sử dụng đất; tuy nhiên cần thực hiện thủ tục đăng ký biến động đối với đất được quy định chi tiết cụ thể tại Thông tư 02/2015/TT-BTNMT; và được sửa đổi bởi Thông tư 33/2017/TT-BTNMT có thể kể đến như:

Chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác gồm: đất sử dụng để xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt; …Chuyển đất trồng cây hàng năm khác, đất nuôi trồng thủy sản sang trồng cây lâu năm;Chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nuôi trồng thủy sản, đất trồng cây hàng năm;Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở;Chuyển đất thương mại, dịch vụ sang đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ,…Có thể thấy, đất thương mại; dịch vụ và đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp đều thuộc nhóm đất phi nông nghiệp. Chính vì vậy việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất thương mại dích vụ sang đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp sẽ không cần phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà chỉ cần đăng ký biến động đối với đất. Cơ quan đăng ký biến động là văn phòng đăng ký đất đai.

2. Hình thức và mức xử phạt khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất thương mại; dịch vụ sang đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp mà không đăng ký biến động

Hiện nay, theo quy định tại Nghị định 91/2019/NĐ-CP, hành vi trên sẽ bị xử phạt dưới hình thức phạt tiền; và mức xử phạt như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng; nếu diện tích đất chuyển mục đích dưới 0,5 héc ta;Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng; nếu diện tích đất chuyển mục đích từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta;Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng; nếu diện tích đất chuyển mục đích từ 01 héc ta đến dưới 03 héc ta;Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng; nếu diện tích đất chuyển mục đích từ 03 héc ta trở lên.Lưu ý:

Bên cạnh hình thức phạt tiền, chủ thể vi phạm còn có thể phải thực hiện một số biện pháp khắc phục hậu quả như: Đăng ký chuyển mục đích sử dụng, buộc đăng ký đất đai nếu chưa có Giấy chứng nhận; Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp

3. Thời hiệu xử phạt đối với hành vi trên

Hiện nay; thời hiệu xử phạt về vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai được áp dụng chung là hai (02) năm theo quy định tại Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt hành chính.

Đối với hành vi vi phạm hành chính đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm Đối với hành vi vi phạm hành chính đang được thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm người có thẩm quyền thi hành công vụ phát hiện hành vi vi phạm Trường hợp xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức; cá nhân do người có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính chuyển đến thì thời hiệu xử phạt được áp dụng tính đến thời điểm ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn đất đai – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra các bạn có thể tìm hiểu về lĩnh vực Đất đai tại đây:

*

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ AnVỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN“

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Danh mục: Tin tức

Nguồn: https://globalizethis.org

Nguồn : sưu tầm

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

This site uses cookies to offer you a better browsing experience. By browsing this website, you agree to our use of cookies.