Pháp luật

Con ngoài giá thú với được thừa kế ko?

Con ngoài giá thú với được hưởng thừa kế hay ko? Quyền lợi của con ngoài giá thú với con đẻ trong quan hệ thừa kế với gì khác nhau ko?

Chào luật sư, tôi với thắc mắc muốn nhờ luật sư giải đáp. Con tôi là con ngoài giá thú nhưng giấy khai sinh vẫn với đủ tên bố và mẹ. Tôi muốn hỏi thời gian sau, nếu bố của con tôi mất ko để lại di chúc thì con tôi với được hưởng di sản từ bố ko? Trong trường hợp bố của con tôi với để lại di chúc nhưng ko chia thừa kế cho con tôi thì làm thế nào để đảm bảo quyền lợi của con tôi?

Trả lời

Con ngoài giá thú là gì?

Con ngoài giá thú là con được sinh ra lúc bố mẹ ko đăng ký kết hôn. Xác định theo ý nghĩa thì giá là xuất giá, thú là hôn thú, giá thú là việc con trai và con gái kết hôn trở thành vợ chồng. Theo đó, con chiếc sinh ra lúc cha mẹ ko với đăng ký kết hôn thì gọi là con ngoài giá thú.

Con ngòa giá thú với được thừa kế hay ko?

Pháp luật hiện nay ko phân biệt con trong giá thú hay con ngoài giá thú, theo quy định pháp luật con trong hay ngoài giá thú đều được gọi là con. Vì vậy, nếu bố của con những bạn mất nhưng ko để lại di chúc thì con những bạn vẫn thuộc diện hưởng di sản thừa kế theo pháp luật ở hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết (Điểm a khoản một Điều 651 Bộ luật dân sự 2015).

Xem thêm: Hàng thừa kế

không tính đó, khoản một Điều 644 Bộ luật dân sự 2015 cũng quy định về người thừa kế ko phụ thuộc vào nội dung của di chúc như sau:

Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ ko được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:
a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
b) Con thành niên mà ko với năng lực lao động.

Xem thêm: Con dâu với được thừa kế

Như vậy, nếu tại thời điểm mở thừa kế, con những bạn là người chưa thành niên – chưa đủ 18 tuổi hoặc con những bạn đã thành niên mà ko với năng lực lao động (bị tâm thần, bị tai nạn mất năng lực lao động..) thì con những bạn sẽ được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật.

Ngược lại, nếu tại thời điểm mở thừa kế, con những bạn là người thành niên, với năng lực lao động bình thường thì con những bạn sẽ ko được hưởng di sản. kỳ vọng những tư vấn của nhà hàng Đà Nẵng Discovery sẽ giúp những bạn lựa mua phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của những bạn.

Nguồn : Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button