Pháp luật

Bồi thường thiệt hại trong lao động

Nhân viên làm mất tài sản của liên doanh xử lý như thế nào? Trách nhiệm bồi thường lúc làm mất tài sản của liên doanh. Khấu trừ tiền lương bồi thường thiệt hại trong lao động

những bạn em là nhân viên thuộc bộ phận xử lý đơn hàng, hôm đó những bạn trực với xảy ra sự việc bị mất cắp một điện thoại iphone giá 18 triệu đồng, sáng hôm sau quản lý gọi cho những bạn báo mất, nhưng liên doanh ko lắp camera, sau lúc sự việc xảy ra những bạn đó với tới công an phường trình báo, nhưng liên doanh yêu cầu những bạn đó phải đền bù 100% thiệt hại. Mong Globalthis cho em lời tư vấn giải quyết thích hợp ạ. Em xin cảm ơn!

Trả lời

Theo quy định tại điều 129 Bộ luật lao động 2019 về trách nhiệm bồi thường thiệt hại của người lao động quy định như sau:

Điều 130. Bồi thường thiệt hại
một. Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc với hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật hoặc nội quy lao động của người sử dụng lao động.
Trường hợp người lao động gây thiệt hại ko nghiêm trọng do sơ suất với giá trị ko quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ tuyên bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 102 của Bộ luật này.
2. Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường hoặc nội quy lao động; trường hợp với hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa, dịch bệnh nguy hiểm, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan ko thể lường trước được và ko thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và năng lực cho phép thì ko phải bồi thường.

Do vậy, trong trường hợp làm mất tài sản của người sử dụng lao động (do lỗi của người lao động) nếu nội quy lao động ko quy định khác thì sẽ phải bồi thường theo giá thị trường. Trường hợp ko bồi thường với thể bị khấu trừ tiền lương theo quy định

Điều 102. Khấu trừ tiền lương
một. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 129 của Bộ luật này.
2. Người lao động với quyền được biết nguyên do khấu trừ tiền lương của mình.
3. Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng ko được quá 30% tiền lương thực trả hằng tháng của người lao động sau lúc trích nộp những khoản bảo hiểm xã hội nên, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập cá nhân.

Xem thêm: Xử lý kỷ luật lao động

Nguồn : Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button